ReadyPlanet.com

 หน้ารวมกระทู้ > ปัญหาเบื้องตันผู้คิดอยากเลี้ยง

ปัญหาเบื้องตันผู้คิดอยากเลี้ยง


ผมกำลังจะทดลองเลี้ยงไส้เดือนเพื่อเป็นอาชีพเสริม พอมาเจอเว็บนี้ก็ลองอ่านดีมากเลยให้ความรู้ดี แต่ปัญหาของผมคือ

1.อบรมจะมีอีกทีเมื่อไรครับ

2.ทุนประมาณเท่าไหร่ (เริ่มเลี้ยง)

3.ใช้เวลาเท่าไรถึงขายได้

4.ใช้พื้นที่มากหรือไม่ครับ

5.อยากทราบประมาณกำไรต่อโลครับ (ไม่บอกไม่เป็นไรครับ)

6.ใครกรุณาให้ข้อมูลเบื้องต้นมาทางเมล์ก็ได้ครับ



ผู้ตั้งกระทู้ ผู้คิดอยากเลี้ง :: วันที่ลงประกาศ 0000-00-00 00:00:00 IP : 125.27.215.72


[1]

ความเห็นที่ 11 (2989855)

อยากอบรมเพราะดู

รายการเส้นทางเศษฐี

ผู้แสดงความคิดเห็น หนึ่ง (komain_wi-at-hotmail-dot-com)วันที่ตอบ 2009-03-30 15:39:27 IP : 124.120.33.89


ความเห็นที่ 10 (2989506)

อย่าหวังว่าจะได้คำตอบเรื่องตลาด เรื่องนี้ ตัวใคร ตัวมัน ที่แจ้งในรายการ 2000 ล้าน นะเป็นของต่างประเทศเขา ในต่างประเทศนั้นรายได้มากกว่านี้หลายสิบหลายร้อยเท่าตัว แต่ต้องทำเป็นอุตสาหกรรม ไม่ใช่ทำกันเกนเล็กๆอย่างในเมืองไทย ที่เห็นมีอยู่ที่กาญจนบุรี ที่ทำเป็นอาชีพได้ มีระบการจัดการ มีการจ้างบุคลากร มีการตลาดที่ดี สมบูรณ์แบบ มีการศึกษาดูงานครบถ้วนก่อนลงทุน

สำหรับผู้ที่จะเข้ามาลงทุน หากเป็นการเริ่มทดลอง ก็ไม่มีปัญหาอะไร ยอมเสียค่าใช้จ่ายนิดๆหน่อยๆ แต่หากจะหวังเป็นรายได้หลัก ควรคิดให้รอบคอบก่อน ต้องคำนึงถึง เวลา บุคคลากร เงินลงทุน สถานที่ และโดยฉพาะอย่างยิ่ง ตลาด

ผู้แสดงความคิดเห็น กำลังเลี้ยง เคยอบรม วันที่ตอบ 2009-03-29 15:57:54 IP : 125.25.250.252


ความเห็นที่ 9 (2989477)

สอนการทำ Beding (ที่อยู่ของน้องเดือน) รวมทั้งวัสดุในการเลี้ยง พร้อมให้คำแนะนำก่อนที่จะตัดสินใจในการเลี้ยง อยู่แถว ท่าน้ำนนทบุรี ครับ 081-251-2156 บีครับ

ผู้แสดงความคิดเห็น B worm วันที่ตอบ 2009-03-29 13:32:21 IP : 58.9.168.221


ความเห็นที่ 8 (2989288)
เออพี่ครับถ้าเลี้ยงจริงๆพวกพี่การแนะนำตลาดให้ด้วยไหมครับ หรือว่าต้องเป็นสมาชิกกันก่อนแต่ผมคิดว่าถ้าทำคงเป็นสมาชิกที่นี่แน่นอน มีการกำหนดราคากันด้วยใช่ไหมครับ
ผู้แสดงความคิดเห็น เจ้าของคำถาม วันที่ตอบ 2009-03-28 18:25:46 IP : 125.27.204.4


ความเห็นที่ 7 (2989286)

ขอโทษครับ นี่เมล์

hileng@sanook.com

ผู้แสดงความคิดเห็น เจ้าของคำถามครับ วันที่ตอบ 2009-03-28 18:20:28 IP : 125.27.204.4


ความเห็นที่ 6 (2989279)

5.อยากทราบประมาณกำไรต่อโลครับ (ไม่บอกไม่เป็นไรครับ)

ลองคำนวณต้นทุนที่ได้บอกไปคร่าวๆ เบื้อต้น + ต้นทุนเวลา การเดินทาง etc.

หักลบกับราคาขาย (จากตลาดที่หาได้) = กำไร

ซึ่งกำไรของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ ขึ้นกับการจัดการของแต่ละคน

ผู้แสดงความคิดเห็น dendenz วันที่ตอบ 2009-03-28 17:53:05 IP : 125.25.56.22


ความเห็นที่ 5 (2989275)

4.ใช้พื้นที่มากหรือไม่ครับ

โดยปกติแล้วในแนวราบ ไส้เดือน 1 กิโลกรัมจะใช้พื้นที่ในการเลี้ยงประมาณ 1 ตารางเมตร

ซึ่งถ้าหากคุณสามารถเลี้ยงไส้เดือนเป็นคอนโด หรือภาชนะที่ใช้เลี้ยงสามารถวางซ้อนกันได้ พื้นที่ 1 ตารางเมตร ก็อาจจะเลี้ยงได้มากกว่า 1 กิโลกรัม

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องคำนึงถึงการจัดการ การดูแลรักษา ต่างๆ ด้วยครับ

ผู้แสดงความคิดเห็น dendenz วันที่ตอบ 2009-03-28 17:46:31 IP : 125.25.56.22


ความเห็นที่ 4 (2989270)

ออเกือบลืมบอก

ตอนร่อนปุ๋ยเนื้อปุ๋ยเสียด้วยนะครับ

ตอนลดปริมาณความชื้นเนื้อปุ๋ยเสียด้วยนะครับ

ผู้แสดงความคิดเห็น dendendez วันที่ตอบ 2009-03-28 17:34:41 IP : 125.25.56.22


ความเห็นที่ 3 (2989269)

3.ใช้เวลาเท่าไรถึงขายได้

ขึ้นกับว่าสิ่งที่ต้องการขายคืออะไร และปริมาณเริ่มต้นคือเท่าไหร่ ระบบการเลี้ยงเป็นเช่นไร

ยกตัวอย่างเช่น

ชุดแรก ประกอบด้วย

1. ไส้เดือนพ่อแม่พันธุ์ 1 กิโลกรัม  สมมุติเป็น A1

2. เบดดิ้งใหม่ 8 กิโลกรัม B1

"1 เดือนผ่านไป"

สิ่งที่ได้คือ

1. ไส้เดือน 1 กิโลกรัม (หรืออาจลดลง) A1

2. เบดดิ้งเก่า ซึ่งจะมีลูกไส้เดือนและไข่ แต่เล็กมาก B1

ชุดที่ 2 ประกอบด้วย

1. เบดดิ้งเก่าที่มีลูกไส้เดือน และไข่ไส้เดือน B1

2. ไส้เดือนพ่อแม่พันธุ์ 1 กิโลกรัม A1

3. เบดดิ้งใหม่อีก 8 กิโลกรัม B2

"1เดือน ผ่านไป"

1. ไส้เดือนพ่อแม่พันธุ์ 1กิโลกรัม A1 

2. ไส้เดือนหนุ่มสาว  5 - 10 กิโลกรัม *** ขึ้นกับความสามารถในการเลี้ยง และอาหาร A2

3. เบดดิ้งเก่าที่ประกอบด้วยลูกไส้เดือน และไข่ 8 กิโลกรัม B2

4. เบดดิ้งเก่า 8 กิโลกรัม B1 ซึ่งไส้เดือนย่อยหมดแล้ว นำมาร่อนด้วยตะแกรง เป็นมูลไส้เดือนพร้อมจำหน่าย

รวมระยะเวลาทั้งสิ้น 60 วัน ต่อมูลไส้เดือน 8 กิโลกรัม / ชุดแรก

ส่วนตัวขึ้นกับความเหมาะสมที่คุณจะจำหน่าย และขนาดตัวที่คุณจะจำหน่าย หากคุณขายไส้เดือนไซต์เล็ก ใน 1 กิโลกรัม ก็จะมีไส้เดือนจำนวนมาก***

ผู้แสดงความคิดเห็น dendenz วันที่ตอบ 2009-03-28 17:32:09 IP : 125.25.56.22


ความเห็นที่ 2 (2989256)

ข้อตอบเท่าที่ทราบนะครับ

2.ทุนประมาณเท่าไหร่ (เริ่มเลี้ยง)

ขึ้นกับสายพันธุ์ที่เลี้ยง,วัสดุที่ใช้เลี้ยง และวัสดุทำเบดดิ้ง

สายพันธุ์

1. ขี้ตาแร่ ราคา 300 - 600 บาท

2. บลู 1000 - 3000 บาท

3. AF 850 - 2000 บาท

ถ้าต้องการเลี้ยงไส้เดือนกำจัดขยะควรเลือกข้อ 1 - 2

ถ้าต้องการตัวไส้เดือน ควรเลือกข้อ 2 - 3

ถ้าต้องการเลี้ยงไส้เดือนเพื่อผลิตปุ๋ย สามารถเลือกใช้ได้ทั้ง 3 สายพันธุ์ แต่มีข้อจำกัดเรื่องอาหาร เบดดิ้ง และสภาพความเป็นอยู่

สำหรับการเริ่มต้นสำหรับผู้เริ่มเลี้ยงไม่ควรจะเกิน 1 กิโลกรัม หากเลี้ยงจำนวนชำนาญ และวางแผนการเลี้ยง ระบบการเลี้ยงที่ดี การขยายฟาร์มที่พร้อม สามารถเพิ่มจำนวนได้

วัสดุที่ใช้เลี้ยง (ภาชนะ)

มีตั้งแต่เลี้ยงใต้ต้นไม้ จนถึงสร้างโรงเรือนหลายแสนบาท

ควรเริ่มต้นจากภาชนะใกล้ตัว หาง่าย เช่น กล่องโฟม กาละมังเก่า กระถางเก่า ล้อยาง ตู้ปลาเก่า วัสดุที่หาได้ง่ายในพื้นที่ แต่ที่สำคัญต้องสามารถระบายน้ำได้

วัสดุทำเบดดิ้ง

เช่นเดียวกับภาชนะเลี้ยง และวัตถุดิบที่ใช้ หากวัตถุดิบที่ใช้หาง่าย และราคาถูกในท้องถิ่นก็สามารถลดต้นทุนในจุดนี้ เช่น เศษหญ้าแห้งจากการตัดหญ้า มูลสัตว์ต่างๆ เป็นต้น

สรุป ทุนเริ่มต้นประมาณ

1. สายพันธุ์ 300 - 2000 บาท/กิโลกรัม

2. วัสดุที่ใช้เลี้ยง 0 - 1,000,000 บาท/หน่วย

3. วัสดุทำเบดดิ้ง 0 - 3 บาท/กิโลกรัม

หมายเหตุ***  บางฟาร์มอาจจะมีการแจกสายพันธุ์สำหรับทดลองเลี้ยง และเบดดิ้งเก่า สามารถเริ่มทดลองเลี้ยงจากตรงนี้ก็ได้

ผู้แสดงความคิดเห็น dendenz วันที่ตอบ 2009-03-28 16:58:05 IP : 125.25.56.22


ความเห็นที่ 1 (2989234)
ไหนเมลล์หละ
ผู้แสดงความคิดเห็น ต่วน วันที่ตอบ 2009-03-28 15:28:27 IP : 125.25.56.22



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *

ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล
รหัสป้องกันสแปม *CAPTCHA Image





Copyright © 2010 All Rights Reserved.